Ta yaya za mu gwada batirin 12V 7AH?

Duk mun san cewa ana auna ƙimar amp-hour na batirin babur (AH) ta hanyar iyawarsa ta riƙe amp ɗaya na wutar lantarki na tsawon awa ɗaya. Batirin volt 12 mai ƙarfin 7AH zai samar da isasshen ƙarfi don kunna motar babur ɗinku da kuma kunna tsarin haskensa na tsawon shekaru uku zuwa biyar idan ana amfani da shi a kullum kuma ana kula da shi yadda ya kamata. Duk da haka, idan batirin ya lalace, yawanci ana gano gazawar kunna motar, tare da sautin ƙara mai bayyana. Gwada ƙarfin batirin sannan a sanya masa kayan lantarki zai iya taimakawa wajen tantance yanayin batirin, sau da yawa ba tare da cire shi daga babur ba. Sannan za ku iya tantance yanayin batirin ku, don tantance ko yana buƙatar a maye gurbinsa.

Gwajin ƙarfin lantarki mai tsauri

Mataki na 1
Da farko muna kashe wutar lantarki, sannan mu yi amfani da sukurori ko maƙulli don cire wurin zama ko murfin batir. Mu fallasa wurin da batirin yake.

Mataki na 2
Sannan muna da multimeter da na shirya lokacin da na fita, muna buƙatar amfani da multimeter, sannan mu saita multimeter zuwa ma'aunin wutar lantarki kai tsaye (DC) ta hanyar saita maɓallin saitawa a saman multimeter. Sai kawai a gwada batirinmu.

Mataki na 3
Idan muka gwada batirin, muna buƙatar taɓa jan na'urar multimeter zuwa ga tashar da ke da kyau ta batirin, wanda yawanci ana nuna shi ta hanyar alamar ƙari. A taɓa na'urar baƙar fata zuwa ga tashar da ba ta da kyau ta batirin, wanda yawanci ana nuna shi ta hanyar alamar korau.

Mataki na 4
A yayin wannan tsari, muna buƙatar lura da ƙarfin batirin da aka nuna akan allon mita ko mita mai yawa. Batirin da aka cika caji na yau da kullun yakamata ya kasance yana da ƙarfin lantarki na volts 12.1 zuwa 13.4 DC. Bayan gwada ƙarfin batirin, tsarin da muke cire batirin, cire na'urorin bincike daga batirin, da farko baƙar na'urar bincike, sannan na'urar bincike ja.

Mataki na 5
Bayan gwajinmu yanzu, idan ƙarfin wutar lantarki da multimeter ya nuna ya yi ƙasa da volts 12.0 DC, yana nufin cewa batirin bai cika caji ba. A wannan lokacin, muna buƙatar cajin batirin na wani lokaci, sannan mu haɗa batirin zuwa na'urar caji ta atomatik har sai batirin ya nuna yanayin caji sosai.

Mataki na 6
Ka bi matakan da suka gabata ka sake gwada ƙarfin batirin ta amfani da hanyar da ke sama. Idan ƙarfin batirin ya yi ƙasa da 12.0 VDC, yana nufin cewa wataƙila an daɗe ana amfani da batirin, ko kuma akwai matsala da batirin a ciki. Hanya mafi sauƙi ita ce a maye gurbin batirin.

Wata hanya kuma ita ce yin loda gwaji
Mataki na 1
Haka kuma iri ɗaya ne da gwajin da ba ya canzawa. Muna amfani da maɓallin saitawa a saman multimeter don saita multimeter zuwa sikelin DC.

Mataki na 2
Taɓa jan na'urar bincike ta multimeter zuwa ga tashar da ke da kyau ta batirin, wadda aka nuna ta alamar ƙari. Taɓa baƙin na'urar bincike zuwa ga tashar da ba ta da kyau ta batirin, wadda aka nuna ta alamar ragewa. Ƙarfin wutar lantarki da multimeter ya nuna ya kamata ya fi volts 12.1 DC, wanda ke nuna cewa muna cikin yanayin batirin na yau da kullun a ƙarƙashin yanayin da ba ya canzawa.

Mataki na 3
Aikinmu a wannan karon ya bambanta da na ƙarshe. Muna buƙatar kunna maɓallin kunna babur zuwa matsayin "kunnawa" don sanya nauyin lantarki a kan batirin. A yi hankali kada a kunna injin yayin wannan aikin.

Mataki na 4
A lokacin gwajinmu, tabbatar da lura da ƙarfin batirin da aka nuna akan allon mita ko mita. Batirin mu na 12V 7Ah yakamata ya kasance yana da aƙalla volts 11.1 DC lokacin da aka ɗora shi. Bayan gwajin ya ƙare, muna cire na'urorin daga batirin, da farko na'urar baƙar fata, sannan na'urar ja.

Mataki na 5
Idan a lokacin wannan tsari, ƙarfin batirinka ya yi ƙasa da volts 11.1 na DC, to yana iya zama cewa ƙarfin batirin bai isa ba, musamman batirin gubar-acid, wanda zai yi tasiri sosai ga tasirin amfaninka, kuma kana buƙatar maye gurbinsa da batirin babur mai ƙarfin 12V 7Ah da wuri-wuri.


Lokacin Saƙo: Afrilu-11-2023